ngày 15 tháng 12 năm 2017
Góc luật sư
 

Luật sư nói gì về việc sử dụng 'Nhãn hiệu chứng nhận Bún bò Huế'?

In bài viết
Logo nhãn hiệu Bún bò Huế do tỉnh Thừa Thiên - Huế đăng ký bảo hộ. Ảnh: T.L
  Trong vài ngày trở lại đây, việc UBND tỉnh thừa Thiên - Huế đăng ký chứng nhận nhãn hiệu Bún bò Huế có kèm theo logo đã gây ra nhiều ý kiến trái chiều. Ý kiến ủng hộ thì cho rằng đây là việc nên làm nhằm bảo vệ tên gọi một món ăn đặc sản và khá phổ biến ở Việt Nam, đồng thời cũng là một cách làm thương hiệu và tránh trường hợp nước ngoài "giật" lấy. Trong khi ý kiến trái chiều thì e ngại gây ra khó dễ cho người bán Bún bò Huế khi món ăn này đã trở thành sở hữu chung của dân tộc Việt Nam. Dưới đây là góc nhìn pháp luật về vấn đề này.

Điều đầu tiên có thể thấy, bún bò Huế là một ăn phổ thông và hiện đã được phổ biến rộng rãi không chỉ trong nước và cả nước ngoài, tài liệu phổ biến về cách thức nấu món ăn này cũng được công khai rộng rãi và cuối cùng là món ăn này được nấu theo nhiều khẩu vị khác nhau không chỉ của người bán mà còn của cả cộng đồng người ăn khu vực đó. Chẳng hạn, có nơi thì ăn Bún bò Huế với ớt tươi, có nơi lại ăn với ớt xay, có nơi ăn với sa tế…

Theo tôi, việc UBND tỉnh Thừa Thiên – Huế đăng ký và sở hữu nhãn hiệu chứng nhận Bún Bò Huế có kèm theo logo cụ thể đó nhằm mục đích tránh bị nước ngoài đăng ký mất thương hiệu, giống như cà phê Đắc Lắc hay Nước mắm Phú Quốc. Đây là việc cần làm. Và dưới góc độ của pháp luật về sở hữu trí tuệ thì UBND tỉnh Thừa Thiên – Huế có quyền đăng ký và sở hữu nhãn hiệu chứng nhận này.

Theo khoản 18, Điều 4 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 (sửa đổi, bổ sung năm 2009) thì: Nhãn hiệu chứng nhận là nhãn hiệu mà chủ sở hữu nhãn hiệu cho phép tổ chức, cá nhân khác sử dụng trên hàng hóa, dịch vụ của tổ chức, cá nhân đó để chứng nhận các đặc tính về xuất xứ, nguyên liệu, vật liệu, cách thức sản xuất hàng hoá, cách thức cung cấp dịch vụ, chất lượng, độ chính xác, độ an toàn hoặc các đặc tính khác của hàng hoá, dịch vụ mang nhãn hiệu.

Như vậy, có thể thấy rõ, những cá nhân, tổ chức nào có sử dụng nhãn hiệu Bún bò Huế có kèm theo logo như UBND tỉnh Thừa Thiên – Huế đã đăng ký (và được cấp giấy chứng nhận bảo hộ) thì phải xin phép chủ sở hữu nhãn hiệu, mà ở đây là UBND tỉnh Thừa Thiên – Huến hay tổ chức UBND tỉnh này ủy quyền cho quản lý nhãn hiệu chứng nhận này.  Còn nếu chỉ sử dụng tên Bún bò Huế nói chung và không có kèm theo logo nói trên thì sẽ không phải xin phép bất cứ ai. Bỏi lẽ, tên gọi Bún bò Huế chỉ là tên riêng, nhằm xác định đây là một món ăn khác với loại Bún chả, Bún đậu mắm tôm hay Bún riêu cua… chứ không phải là nhãn hiệu chứng nhận.

Luật sư Nguyễn Văn Hậu (Phó chủ tịch Hội Luật gia TP.HCM)

 
hotline
Quảng cáo: 091 2161163
Nội dung: 090 186 3399
 
TIN LIÊN QUAN
 
 
 
Bình luận 0
Chưa có bình luận nào cho bài viết này.
Gửi bình luận
Họ và tên *
E-mail *
Tiêu đề
Nội dung *
 
 
 
 
 
 
XEM NHIỀU NHẤT
 
 
 
 
 
 
  • Lê Học Lãnh Vân

    Chuyên gia quản trị

    Một trạm thu phí Cai Lậy có đáng để xã hội lãng phí những nguồn lực xã hội vô giá không? Cho dù trạm thu phí đó có liên quan tới hệ thống BOT toàn quốc đi nữa, tôi cho rằng không đáng.

  • Bình Luận

    Bình luận

    Sau một thời gian tạm lắng, dư luận tiếp tục ồn ào xung quanh chuyện đề xuất cải tiến chữ tiếng Việt của PGS.TS Bùi Hiền được vào đề thi Ngữ văn một số trường THPT. Có nhiều ý kiến phản ứng gay gắt về cách làm này.

  • Bình Luận

    Bình luận

    Học thuyết kinh tế của John M. Keynes diễn tả trong tác phẩm nổi tiếng của ông (Lý thuyết tổng quát về nhân dụng, lợi tức và tiền tệ) đã nhấn mạnh đến các hiện tượng tiêu cực mang tính phổ biến ở các nước kinh tế chậm phát triển, làm cho các nước đó càng luẩn quẩn trong vòng chậm tiến.

  • Bình Luận

    Bình luận

    Giám đốc Sở GD-ĐT TP.HCM Lê Hồng Sơn trả lời đại biểu tại phiên chất vấn kỳ họp thứ 6, HĐND sáng 6.12 về biên soạn sách giáo khoa rằng, sau khi biên soạn xong, bộ sách sẽ được trình lên Bộ GD-ĐT để bộ phê duyệt trước rồi mới thực hiện, tất nhiên phải hoàn tất trước khi thực hiện chương trình giáo dục phổ thông mới.

  • Quốc Phong

    Nhà báo

    Trong tổng số 88 trạm thu phí BOT trên cả nước thì trong đó đã có đến 13 trạm "có vấn đề" kiểu như Cai Lậy, Tào Xuyên... và Bộ GTVT cùng các bộ, ngành liên quan đã cho điều chỉnh phí thì cũng rất cần truy tiếp xem có bao nhiêu nhóm lợi ích can thiệp vào nó để đến nông nỗi này?